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Uwepo wa riba
kubwa kwa
baadhi ya mifuko,
ukosefu wa
taarifa na elimu
na urasmu na
uchelewaji wa
mikopo ni baadhi
ya changamoto
zilizobainishwa
kuwakabili

waijasiliamali.

1. Muhtasari

Chapisho hili linatoa matokeo ya utafiti wa ufanisi wa
mifuko na programu za serikali za uwezeshaji wananchi
kiuchumi zinazolenga wajasiriamali wadogo na wa kati.
Utafiti ulifanywa kubainisha mifuko na programu zilizopo,
malengo yake, huduma zitolewazo na changamoto za
kufikia malengo.

Matokeo ya utafiti yanaonyesha kuwa mifuko na progra-
mu zimeleta mafanikio mbalimbali kama kuwezesha
upatikanaji wa huduma ya fedha jumuishi mfano mikopo
ya riba na masharti nafuu ambayo imesaidia wajasiria-
mali kuanzisha na kuendeleza shughuli mbalimbali za
kiuchumi na kujikwamua kiuchumi ikiwemo kuanzisha
biashara na kilimo na kumudu mahitahi mbalimbali (afya,
kulipa ada za shule, ujenzi wa makazi na akiba). Utafiti
pia ulibaini changamoto kadhaa zinazoikabili mifuko,
programu na wajasiliamali ikiwa ni pamoja na uchelewaiji
wa mikopo, kushabihiana kwa majukumu kwa baadhi ya
mifuko, uwepo wa mikopo chechefu, ukosefu wa
mifumo ya ufuatiliaji mikopo, utegemezi kwa serikali kuu
na mitaji midogo. Uwepo wa riba kubwa kwa baadhi ya
mifuko, ukosefu wa taarifa na elimu na urasmu na
uchelewaji wa mikopo ni baadhi ya changamoto zilizo-
bainishwa kuwakabili wajasiliamali.

Utafiti unapendekeza kuwa kuna umuhimu wa mifuko
na programu kubuni vyanzo vingine endelevu vya fedha
il kuwezesha kufikia wanufaika wengi zaidi, kuweka
masharti nafuu zaidi kuhusu dhamana, kupunguza riba
za mikopo, kupunguza milolongo na muda wa kutoa
mikopo, kuwepo kwa mfumo wa kielektroniki wa
kufuatilia wakopaji pamoja na usimamizi wa marejesho ili
kupunguza mikopo chechefu. Utafiti unapendekeza
kuwa kuna haja ya kuunganisha baadhi ya mifuko na
programu ambazo majukumu na wanufaika wake wana-
shabihiana ili kupunguza gharama za kuendesha na
kuongeza ufanisi wa kuwahudumia wananchi.




2. Utangulizi

Upatikanaji wa mitaji ni moja ya nyenzo muhimu katika
kuanzisha na kuendeleza shughuli za kiuchumi kwa
wajasiriamali wadogo na wa kati. Aidha, wajasiriamali
kutoka makundi haya kwa muda mrefu wameshindwa
kupata mikopo katika taasisi za kibiashara kutokana na
changamoto kubwa walizonazo ikiwemo kipato kidogo
na kukosa dhamana za mikopo. Wajasiriamali wa
makundi haya pia wamekuwa na changamoto za elimu
na uelewa kuhusu mikopo na usimamizi wa biashara.
Changamoto nyingine ni pamoja na kutokuwa na utam-
aduni wa kujiwekea akiba; benki kutotoa mikopo yenye
masharti nafuu; riba kubwa na tozo mbalimbali; ukosefu
wa mikopo inayotolewa kwa wanawake, vijana na watu
wenye ulemavu; kukosekana kwa uwazi wa masharti ya
mikataba ya mkopo; utoaji holela wa mikopo ambao
unasababisha limbikizo la madeni kwa wateja na utarati-
bu mbovu wa ukusanyaji wa madeni ambao unasaba-

bisha wananchi kupoteza mali zao.

Hivyo, ili kuhakikisha wananchi wengi zaidi hasa wajasir-
iamali wadogo na wa kati wanafikiwa na kunufaika na
mikopo Serikali ilianzisha mifuko na programu maalumu
kwa ajili ya kurahisisha upatikanaji wa mikopo kwa
wajasilimali wadogo na wakati. Aidha, pamoja na uwepo
wa mifuko na programu hizo za uwezeshaji wananchi
kiuchumi, ilionekana kwamba bado hazijafikia malengo
yaliyokusudiwa na hivyo utafiti huu ulilenga kupima
ufanisi katika utendaji mifuko na programu za Serikali za
uwezeshaji wananchi kiuchumi, kubainisha changamoto
zinazowakabili wajasiriamali na wasimamizi wa mifuko
na programu pamoja na kutoa mapendekezo ya namna
bora ya uendeshaiji, usimamizi na uendelevu wa mifuko

na programu hizo.

utoaji holela wa
mikopo ambao
unasababisha
limbikizo la
madeni kwa
wateja na
utaratibu mbovu
wa ukusanyaji wa
madeni ambao
unasababisha
wananchi
Kupoteza mali

Zao.



3. Mbinu za Utafiti

Utafiti ulitumia taarifa za msingi pamoja na marejeo. Taari-
fa za msingi zilikusanywa kupitia madodoso na mahoji-
ano na wasimamizi na wanufaika wa mifuko na programu
24 za uwezeshaji wananchi kiuchumi mifuko inayotoa
mikopo moja kwa moja 11; mifuko inayotoa dhamana 9;
na mifuko inayotoa ruzuku 4. Utafiti huu ulijumuisha waja-
siriamali wanufaika 381 na wajasiriamali ambao wasio
wanufaika 212 kutoka mikoamikoa 10 ya Tanzania Bara:,
Pwani, Dar es Salaam, Arusha, Dodoma, Lindi, Tabora,
Mwanza, Mbeya na Shinyanga. Uchaguzi wa mikoa hiyo
ulizingatia hali ya upatikanaji wa huduma za fedha kwa
wote ambapo mikoa ya Dar es Salaam, Arusha, Dodoma,
Iringa, Mwanza na Pwani ilionekana kuwa na upatikanaji
mkubwa, mikoa ya Mbeya, Shinyanga na Lindi ilikuwa na
upatikanaji wa kati na mkoa wa Tabora ulikuwa na upati-
kanaji mdogo wa huduma za fedha. Uchaguzi wa mikoa
pia ulilenga kuhakikisha sampuli jumuishi ya mikoa yenye
upatikanaji mkubwa wa huduma na yenye upatikanaji
mdogo pamoja na mgawanjiko wa kanda za kijografia.
Taarifa za marejeo zilipatikana kwa kupitia sheria, kanuni,
mikataba, miongozo pamoja na nyaraka mbalimbali za
utendaji wa mifuko na programu za uwezeshaji wananchi
kiuchumi zinazowalenga wajasiriamali wadogo na wa
kati.



4. Matokeo ya Utafiti

Idadi ya Mifuko na Programu za uwezeshaiji
wananchi kiuchumi

Utafiti ulibaini kuwa hadi kufikia mwezi Machi, 2020
Serikali ilikuwa ina jumla ya Mifuko na Programu za
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 54. Hii inaonesha
kwamba Serikali imewekeza nguvu katika kuhakikisha
wajasiriamali wanapata mikopo kutoka kwenye Mifuko

na Programu hizi ili kujiinua kiuchumi.

Mgawanyo wa wanufaika

Matokeo yameonesha kuwa maeneo ya mijini yana
wanufaika wengi wa mifuko na programu (71.9%)
wa wajasiriamali kuhusu Mifuko na Programu za
Uwezeshaji wananchi kiuchumi: Utafiti umebaini kuwa
wajasiriamali wengi hawana ufahamu wa mifuko yote
inayohusu wajasiriamali wadodo na wa kati. Kati ya
mifuko 54 iliyopo ni mifuko michache tu ndiyo inafaha-
mika na wananchi wengi (Kielelezo Na. 1). Hii inacne-
sha kuwa kuna haja ya mifuko na Programu kujitangaza
vyema ili ijulikane na kufikiva na wajasiriamali wengi

zaidi.

Kielelezo Na. 1: Mifuko na Programu Zinazofahamika
zaidi na Wananchi
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Mchango wa Mifuko na programu katika upatikana-
ji wa mitaji kwa wajasiriamali

Matokeo ya utafiti yalionesha kuwa wajasiriamali wengi

wanapata mitaji kutoka sekta za kifedha zisizo rasmi

kama vile:
. Akiba (68.6%)
. Msaada (13.1%)

Aidha, huduma ndogo za fedha ,vikundi vya kijamii na
SACCOS zilionekana kuwa na mchango mdogo katika
kutoa mitaji kwa wajasiriamali (Kielelezo Na. 2). Hii
inaonyesha kwamba licha ya uwepo wa sekta rasmi za
fedha mwamko bado ni mdogo katika kupata mitaiji
kupitia sekta hizo.

Kielelezo Na. 2: Vyanzo vya Mtaji kwa Wajasiriamali
wa Mifuko na Programu

Akiba 68.6%
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Mifuko na programmu za
uwezeshalji wananchi kiuchumi

Taasisi za huduma ndogo
za fedha

Taasisi za fedha
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mifuko na
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wajasiriamali

wengi zaidi.



Kwa wanufaika
waote waliohojiwa
waliweza kuaijiri
jumla ya wafan-
yakazi 4,325
baada ya wanu-
faika kupata
mikopo, sawa na
wastani wa watu
11 kwa kila

mnufaik

Mchango wa mifuko na programu katika kuongeza
wigo na kukuza ajira

Utafiti ulibaini kuwa Mifuko na Programu zimesaidia
kutengeneza ajira kwa watu wengine ambao sio wanu-
faika wa moja kwa mpoja wa mikopo hiyo. Mfano, kwa
wanufaika wote waliohojiwa waliweza kuajiri jumla ya
wafanyakazi 4,325 baada ya wanufaika kupata mikopo,
sawa na wastani wa watu 11 kwa kila mnufaika. Hii
inaonesha kuwa Mifuko na Programu ni chanzo kikubwa

cha ajira katika jasiriamali ndogo na za kati.

Changamoto zinazowakabili waendeshaji na wasi-
mamizi wa mifuko na Programu za uwezeshaji
wananchi kiuchumi

° Muda wa kuomba hadi kupata mkopo

. Kushabihiana kwa majukumu kwa baadhi ya
mifuko

. Uwepo wa mikopo chechefu

. Ukosefu wa mfumo wa pamoja wa ufuatiliaji wa
mikopo

. Mitaji midogo ikilinganishwa na mahitaji

° Ukosefu wa watendaji wa moja kwa moja katika

ngazi ya halmashauri
. Utegemezi mkubwa kwa serikali kwenye mtaji na

gharama za uendeshaji wa mifuko na programu

Changamoto zinazowakabili wajasiriamali katika
kupata huduma kwenye Mifuko na Programu

° uwepo wa riba kubwa kwa baadhi ya mifuko
(37%), ya 17% mpaka 22%.

° kukosa taarifa na elimu ya mikopo na ujasiriamali
(219%),

° uaminifu na ushirikiano (11%),

. urasimu katika upatikanaji wa mikopo (7%),

° udogo wa mikopo inayotolewa na Ucheleweshaiji

wa utoaji wa mikopo (7%).

Kielelezo Na. 3: Changamoto zinazowakabili waja-
siriamali wa Mifuko na Programu

Dhamana, riba, mtaji,
umri wa biashara

Kukosa taarifa na
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mikopo

Udogo wa
mikopo

Kuyumba kwa
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uchumi

Utendaiji
usioridhisha

Kukosa malengo
ya matumizi ya
mikopo

Muda mfupi wa
marejesho




9. Hitimisho na Mapendekezo

Utafiti huu umeonyesha kuwa Mifuko na programu za
Serikali zinazowawezesha wajasiriamali wadogo na wa kati
kwa ujumla zimeonesha kuwanufaisha wajasiriamali walio
wengi na uchumi wa nchi kwa ujumla. Utafiti pia umebaini
changamoto mbalimbali zinazokabili mifuko, programu na
waijasiliamali wa kati na chini. Hivyo, mifuko na programu
iweke jitihada katika kushughulikia changamoto hizi ili
kuwezesha wananchi wengi zaidi kunufaika. Aidha, utafiti
huu umeainisha maeneo ya kisera na usimamizi ya kubore-
sho ufanisi katika uendeshaji wa mifuko na programu za

uwezeshaji wananchi kiuchumi.

» Kuanzishwa kitengo maalumu katika ngazi ya
Wizara Mikoa na Halmashauri kwa ajili ya usimamizi
wa mikopo inayotolewa ili kuwezesha usimamizi

katika ngazi ya chini;

» Mifuko na programu za uwezeshaji wananchi
kiuchumi ziwe na mifumo thabiti ya kielektroniki kwa

ajili ya usimamizi, ufuatiliaji na tathmini;

» Kuhakikisha tathmini ya biashara au mradi wa kila
maombi ya mkopo ili kuhakikisha mikopo inatolewa
kwa biashara na miradi inayotekelezeka na kuepu-

sha mikopo chechefu;

» Kuimarisha elimu na mafunzo kuhusu sheria na
kanuni za usimamizi na uendeshaji wa mifuko na
wanaosimamia

programu kwa  watendaji

mifuko/programu;

» Wanufaika wa TASAF wafanyiwe tathimini ili kubaini
kaya maskini zilizofuzu ili kuziondoa kwenye
mpango na kuwezesha Serikali kuwahudumia

wengine wenye uhitaji;

>

>

»

»

»>

>

Mifuko iongeze kutoa elimu na mafunzo ya uandaaji
wa maandiko ya miradi, usimamizi wa biashara na
usimamizi wa mikopo ili waweze kuendeleza
biashara na kufanya urejeshaji wa mikopo kwa

wakati;

Mifuko iongeze kujitangaza na kusogeza huduma
karibu zaidi na wananchi ili walengwa waweze kuifa-

hamu na kunufaika;

Mifuko na programu ziweke utaratibu wa kuwafuatil-
ia wajasiriamali wadogo na wa kati ili kufahamu
changamoto na mwenendo wa shughuli/biashara na

kuona namna ya kuwasaidia;

Serikali kuongeza kasi ya utekelezaji wa urasimishaji
wa ardhi na makazi kwa kuwezesha upatikanaji wa

hati kwa ajili ya dhamana za mikopo; na

Serikali kuangalia uwezekano wa kuunganisha
mifuko na programu ambazo malengo na wanufaika
wake wanashabihiana ili kupunguza mzingo wa

usimamizi na kuongeza ufanisi.

Mifuko na Programu iwekeze nguvu katika kufikia
vijana wengi ili waweze kujigjiri kwa kupitia mikopo
inayotolewa kwakuwa nguvu kazi kubwa ya Taifa iko
kwa vijana.

kwa vijana.
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